สโมสรฟุตบอลยะลา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0

5 posters

Go down

ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0 Empty ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0

ตั้งหัวข้อ  Windy Mon May 24, 2010 12:22 am

ทีมยะลา เอฟซี ยืนระยะรักษาอันดับยังไม่ได้จริงๆด้วย
ไม่ค่อยมีความสามัคคีเลย Teamwork ก็ไม่ค่อยได้เรื่อง ไม่รู้อยู่ซ้อมด้วยกันรึเปล่า

บางคนบ้าเลี้ยง เลี้ยงไปก็ไม่ผ่าน
หลายคนก็ใช้เวลานานกว่าจะคายบอล
บางคนก็บ้าหวด ไม่สนว่าจะโดนบอลหรือคน
หลายคนก็ไม่วิ่งสร้างทางบอล รากงอกติดสนาม
บางคนก็เอาแต่จะให้ได้ฟาวล์ เล่นหวือหวา แต่ก็ไร้ผล

บางคนตั้งใจ วิ่งสู้ฟัด ได้บอลทีก็ไม่รู้จะส่งให้ใคร ยิงไปก็ไม่ได้ Crying or Very sad

หรือบอลทีมนี้ได้แค่หวัง Top 5 ตามที่ได้ประกาศไว้เมื่อท้ายเลก 2 ของปีที่แล้ว (2009)

ครั้งนี้ใครลงบ้างล่ะเนี่ย ใครทราบกรุณาช่วยบอกด้วย ทั้งตัวจริงและสำรอง เพราะจำไม่ได้จริงๆ แม้ว่าจะไปดูที่สนามแล้วก็ตาม

ปล.1 ถ้าอยากให้วิจารณ์เป็นรายคนก็บอกได้นะ เพราะได้ไปดูการแข่งที่สนามมา แต่อาจจะไม่พูดถึงทุกคน เพราะคงไม่ได้จำทุกคน
ปล.2 ยะลา เอฟซี มีกองเชียร์ไหมเนี่ย ท่านประธานทำอะไรอยู่ แล้วสมาชิกล่ะ ... หรือมีแค่คนไปดูบอล (เช่นตู)
ปล.3 ใครมีความคิดเห็นยังไงก็มาร่วมกันแชร์นะ เพราะเราคงไม่ได้อยากเชียร์บอลเพราะแค่ว่าเราเกิดและเติบโตจากจ.ที่มีชื่อเดียวกันกับทีมนี้หรอกนะ มันต้องมีมากกว่านั้นสิ!

Windy
Windy

http://bit.ly/chfjz9

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0 Empty เเฟนคลับพันธ์ุเเท้ต้องให้กำลังใจ..อย่ากดดันเเฟนบอล

ตั้งหัวข้อ  RAMAN ART @STUDIO Mon May 24, 2010 1:06 am

เราในฐานะเเฟนคลับต้องให้กำลังใจ..อย่ากดดันเเฟนบอล
บอลมีเเพ้ชนะเป็นเรื่องของธรรมดา
โดยเฉพาะทีมหาดใหญ่ถือว่าเเข็งเเกร่งจริงๆขนาดตานีที่ค้นชุดกอเเละทั้ง5 คนลงสนาม

ยังต้านไม่อยู่เกือบเเพ้ทำได้เเค่เสมอในบ้าน1-1

โอเคครับ เลก2 ทางทีมงานคงจะเเก้ไข้จุดบอด หวังว่าเราจะได้ลุ่นอันดับต้นๆตารางอีกครั้ง ผมเชื่อยะลาต้องทำได้ สู้ๆครับ
RAMAN ART @STUDIO
RAMAN ART @STUDIO

ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0 Empty Re: ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0

ตั้งหัวข้อ  joke Mon May 24, 2010 1:27 pm

คุณ windy ครับผมเคยแสดงความคิดไปว่าให้หากองกลางมาเพิ่ม เป็นไงครับผมโดนเม้นกลับซะจุกเลย อย่าไปเครียดเลยครับดูบอลให้มีความสุขดีกว่า
จะว่านักกีฬาก็ไม่ได้ ถ้าน้ำเลี้ยงนักกีฬาดี ผมว่านักกีฬาน่าจะทุ่มเทมากกว่านี้ ต้องเข้าใจว่านักกีฬาของเรานั้นประสบการณ์บางคนยังน้อยมากถ้าเทียบกับ ตรัง และ ภูเก็ตพวกนั้นนักเตะสโมสร เมืองทอง กับ ท่าเรือ ทั้งนั้น ของยะลานั้นผมดูแล้วว่า เป็นทีมแห่งอนาคตเพราะอายุยังน้อย ถ้าชุดนี้เล่นด้วยกันตลอด และหาคนอื่นมาเสริมบ้างผมว่าทีมนี้อนาคตไกลแน่นอน โค้ชและนักเตะผมว่าเค้าทำเต็มที่แล้วในฐานะที่ผมก็เล่นบอล เวลาแข่งนั้นนักกีฬาไม่อยากแพ้หรอก ยะลาเราถ้าจะแก้ไขเราต้องดูตั้งแต่ระดับผู้ใหญ่ในสโมสรว่า มีวิสัยทัศในการทำทีมขนาดไหน มีความทุ่มเทในการทำทีมหาผู้สนับสนุนทีม ผมเชียร์ยะลามาโดยตลอดอยากเห็นยะลาไปได้ไกลกว่านี้

joke

ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0 Empty Re: ขอวิเคราะห็วิจารณ์หลังเกม ยะลา เอฟซี พ่าย หาดใหญ่ เอฟซี ไป 2 - 0

ตั้งหัวข้อ  Oc Mon May 24, 2010 2:26 pm

joke พิมพ์ว่า:คุณ windy ครับผมเคยแสดงความคิดไปว่าให้หากองกลางมาเพิ่ม เป็นไงครับผมโดนเม้นกลับซะจุกเลย อย่าไปเครียดเลยครับดูบอลให้มีความสุขดีกว่า
จะว่านักกีฬาก็ไม่ได้ ถ้าน้ำเลี้ยงนักกีฬาดี ผมว่านักกีฬาน่าจะทุ่มเทมากกว่านี้ ต้องเข้าใจว่านักกีฬาของเรานั้นประสบการณ์บางคนยังน้อยมากถ้าเทียบกับ ตรัง และ ภูเก็ตพวกนั้นนักเตะสโมสร เมืองทอง กับ ท่าเรือ ทั้งนั้น ของยะลานั้นผมดูแล้วว่า เป็นทีมแห่งอนาคตเพราะอายุยังน้อย ถ้าชุดนี้เล่นด้วยกันตลอด และหาคนอื่นมาเสริมบ้างผมว่าทีมนี้อนาคตไกลแน่นอน โค้ชและนักเตะผมว่าเค้าทำเต็มที่แล้วในฐานะที่ผมก็เล่นบอล เวลาแข่งนั้นนักกีฬาไม่อยากแพ้หรอก ยะลาเราถ้าจะแก้ไขเราต้องดูตั้งแต่ระดับผู้ใหญ่ในสโมสรว่า มีวิสัยทัศในการทำทีมขนาดไหน มีความทุ่มเทในการทำทีมหาผู้สนับสนุนทีม ผมเชียร์ยะลามาโดยตลอดอยากเห็นยะลาไปได้ไกลกว่านี้

พูดได้ถูกต้องครับคุณโจ๊ก ผมพูดมาตลอดเรื่องนี้ เพราะผมได้คุยกับอ.วินตลอด รับรู้ถึงความมุ่งมั่นของแก แต่ต้องให้เวลานิดนึง ทีมเราตอนนี้ก็คล้ายๆ อาเซน่อลนะแหละ ถ้าเราผ่านจุดนี้ไปได้เราจะกลายเป็นพยัคติดปีกเลยครับ

Oc

ตั้งหัวข้อ  Windy Mon May 24, 2010 3:17 pm

joke พิมพ์ว่า:คุณ windy ครับผมเคยแสดงความคิดไปว่าให้หากองกลางมาเพิ่ม เป็นไงครับผมโดนเม้นกลับซะจุกเลย อย่าไปเครียดเลยครับดูบอลให้มีความสุขดีกว่า

หลายคนในทีมยังคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้เลยครับ
นัดนี้ที่ผมเห็นว่ามีความตั้งใจกันเกือบทุกคน แต่สมาธิหายไปหลายคน ...

• #32 ถึงจะไม่ค่อยเห็นแนววิ่งสู้ฟัด เพราะแกฉลาดพอที่จะเคลื่อนตัว หลายครั้งที่ต้องวิ่งทำทางแทนเพื่อนที่รากงอก เพราะไม่รู้จะวิ่งไปทางไหน เล่นบอลนิ่งดี ถ้าเป็นคนแบบยิงโป้งเดียวจอดด้วยคงจะดีไม่น้อย
  • #20 วิ่งเข้าหาบอลตลอด เก็บอารมณ์มีสติกับเกมค่อนข้างดี รักษาระดับการเล่นให้ได้นะ
  • #22 ดูดบอลลงพื้นดีนะ แม้จังหวะปะทะจะสู้ไม่ค่อยได้ก็ตาม เลี้ยงบอลได้ดีกว่านัดก่อนๆ ถ้าหาจังหวะดีกว่านี้คงได้ยิงเน้นๆล่ะ
  • #21 ทักษะบอลดี แต่น่าจะคายบอลให้ไวๆ เปิดทะลุช่องให้แม่นๆนะ อารมณ์ก็เก็บๆหน่อย เห็นลูกทีมทำตามกันซะ
  • #12 เข้าบอลดุดันดี พอมาเล่นเซ็นเตอร์แล้วขาดกลางรับที่ส่งบอลจังหวะเดียวให้กองหน้าไปเลย ยิ่งทีมเราขาดตัว playmaker อยู่ด้วย ต้องเล่นบอลสาดไวๆแม่นๆนี่ล่ะ
  • #19 เห็นความตั้งใจดีนะ แต่ทางบอลยังไม่ได้ ...เกือบเป็นบ่อน้ำมันในครึ่งแรกกันเลยทีเดียว
  • #30 วิ่งสู้ฟัดดีนะ แต่ชวนทะเลาะมากไปหน่อย เหมือนจะเล่นคนไม่เล่นบอล แล้วต้องมาเป็นแบ็คอีก ไม่รู้ว่าเป็นตำแหน่งถนัดอีกที่รึเปล่า แต่ที่แน่ๆลูก 2 คุณพลาดแล้วล่ะ
  • #11 เลี้ยงมากไปนะ เลี้ยงๆแล้วส่งเหอะ อย่าเลี้ยงๆแล้วดับ เพราะเลี้ยงแบบนั้นโดนดักโดนหวดง่าย เจ็บเปล่าๆ
  • #23 เข้าบอลดี เข้าบอลหนัก เพื่อนๆควรจะส่งเสียงให้เขามากกว่านี้นะ ฝึกๆภาษากันบ้าง
  • #1 เล่นได้ตามมาตรฐานนะ ช่วยได้หลายลูก ... แต่ลูกที่เสียไปนี่สิ มันช่วยได้ยากจริงๆ เสียใจแทนเลย
  • #5 ไม่ค่อยโดดเด่นอะไรมากนะ แต่ก็ไม่ได้พลาดอะไรนักหนา
  • #14 เล่นไม่ค่อยออกเลยนะครับ ใช่คนที่บาดเจ็บในนัดก่อนรึเปล่า
  • #9 ลงมาน่าจะช่วยเกมได้มากกว่านี้นะ ดันใส่อารมณ์ไวกว่าเพื่อนซะงั้น ใจเย็นๆ
ก็วิจารณ์ตามประสาคนดูบอลล่ะนะ ก็ไม่ได้เล่นบอลเก่งอะไร แค่พอดูเป็นเท่านั้นล่ะ

Oc พิมพ์ว่า:พูดได้ถูกต้องครับคุณโจ๊ก ผมพูดมาตลอดเรื่องนี้ เพราะผมได้คุยกับอ.วินตลอด รับรู้ถึงความมุ่งมั่นของแก แต่ต้องให้เวลานิดนึง ทีมเราตอนนี้ก็คล้ายๆ อาเซน่อลนะแหละ ถ้าเราผ่านจุดนี้ไปได้เราจะกลายเป็นพยัคติดปีกเลยครับ

ถึงไม่ค่อยจะมีประตู แต่อาเซน่อลเล่นบอลสนุกนะ เหอๆ คล้ายยังไงล่ะนั่น Very Happy
แรกๆถ้าหาตัวคุมเกมไม่ได้ก็พยายามซ้อมบอลด้วยกันเป็น Teamwork ให้ได้ซะก่อนคงจะดี

ทีมเราไม่รู้ว่ามีทุนเยอะไหม เพราะ D2 ภาคใต้ มี ยะลา เอฟซี ทีมเดียวรึเปล่าที่ไม่มีสปอนเซอร์หลักตรงตราขาดอกเสื้อน่ะ Neutral
Windy
Windy

http://bit.ly/chfjz9

ตั้งหัวข้อ  YALA_18 Mon May 24, 2010 9:22 pm

ต้องขออภัยคุณ joke ด้วยครับ หากการอธิบายเหตุผลที่ท่านแนะนำเกี่ยวกับนักเตะในยะลา เอฟเอคัพ ทำให้ท่านถึงกับจุก
เพราะมันเป็นเพียงคำอธิบายเท่านั้น ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่าคำอธิบาย
และก็ต้องขอขอบคุณ คุณ joke สำหรับทุกคำแนะนำ ทุกข้อเสนอแนะ และอย่างให้ท่านมีข้อแนะนำข้อเสนอแนะมาเพิ่มอีกครับ
เพราะเราทุกคนมีจุดหมายเดียวกันครับ คือให้ยะลาเอฟซี ไปได้ไกลกว่านี้

joke พิมพ์ว่า:จะว่านักกีฬาก็ไม่ได้ ถ้าน้ำเลี้ยงนักกีฬาดี ผมว่านักกีฬาน่าจะทุ่มเทมากกว่านี้ ต้องเข้าใจว่านักกีฬาของเรานั้นประสบการณ์บางคนยังน้อยมากถ้าเทียบกับ ตรัง และ ภูเก็ตพวกนั้นนักเตะสโมสร เมืองทอง กับ ท่าเรือ ทั้งนั้น ของยะลานั้นผมดูแล้วว่า เป็นทีมแห่งอนาคตเพราะอายุยังน้อย ถ้าชุดนี้เล่นด้วยกันตลอด และหาคนอื่นมาเสริมบ้างผมว่าทีมนี้อนาคตไกลแน่นอน โค้ชและนักเตะผมว่าเค้าทำเต็มที่แล้วในฐานะที่ผมก็เล่นบอล เวลาแข่งนั้นนักกีฬาไม่อยากแพ้หรอก ยะลาเราถ้าจะแก้ไขเราต้องดูตั้งแต่ระดับผู้ใหญ่ในสโมสรว่า มีวิสัยทัศในการทำทีมขนาดไหน มีความทุ่มเทในการทำทีมหาผู้สนับสนุนทีม ผมเชียร์ยะลามาโดยตลอดอยากเห็นยะลาไปได้ไกลกว่านี้

ท่านพูดเหมือนท่านรู้อะไรดีๆมา หรือมีอะไรเข้าถึงหูท่านเป็นแน่ เกี่ยวกับเรื่องน้ำเลี้ยงนักกีฬา
แต่ผมไม่ขอพูดต่อน่ะครับ

สำหรับเกมส์การแข่งขันกับหาดใหญ่นั้นเป็นที่น่าเสียดายครับที่เราไม่สามารถมีแต้มติดมือกลับบ้าน และเป้นการพ่ายแพ้ นัดที่ 3 ติดต่อกัน ซึ่งไม่เป็นผลดี กับทีมยะลาเอฟซี เพราะเราร่วงลงมาอยู่อันดับ 6 ตามหลัง เอฟซีภูเก็ต ถึง 8 คะแนนด้วยกัน

เบื้องต้น เราขาดนักเตะตัวหลักไป 3 คน ได้แก่ มูฮัมหมัดบูคอรี อาแซ ติดภารกิจส่วนตัว, อับดุลซาฟี อาแว ข้อศอกหลุดตั้งแต่นัดเจอตรัง เอฟซี, สะการียา กอและ เข่าบิด จากการฝึกซ้อม ทำให้ต้องปรับเกมส์กันใหม่หมด โดย 11 คนแรกมีดังนี้ ระบบ 3 - 1 - 4 - 2
ผู้รักษาประตู 1.นินูรูดดีน นิเดร์หะ คนนี้ได้รับบาดเจ็บข้อเท่าบวมช้ำ หลังเกมส์เยือนตรัง เอฟซี
กองหลัง 3 คน ประกอบด้วย 23.กาเบียล, 5.อัมรันต์ เจ๊ะแว(มีอาการไข้หวัด), 12.นิอิฟฟาน ภัทราธิกุล
กลางรับ 1 คน คือ 20.มะเปาซี อาลีปูตุ๊
กองกลาง 2 คน คือ 14.คอยรี ลาเย็ง กับ 30.อามีร ยูโซ๊ะ กลางขวา เป็น 21.เชษฐา หลงหา กลางซ้ายเป็น 19.อาบัส หะยีสะแม
กองหน้าคู่ 22.อัหมัดกัดดาฟี เหละดุหวี และ32.ฐาปกรณ์ วงศ์เสนา

เกมส์ครึ่งแรกต้องยอมรับเลยว่า ยะลาสู้หาดใหญ่ไม่ได้เลยและถูกขึ้นนำไป 1 - 0 จนผ่านไป 30 นาทีทำให้โค้ชต้องเปลี่ยน 19.อาบัส หะยีสะแม ออก ส่ง 11.มูฮัมมัดฮัมดี มานเก ลงไปแทน เกมส์ดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่ดีกว่าหาดใหญ่

ครึ่งหลัง โค้ชเปลี่ยนมาเล่น 4 - 4 - 2

30.อามีร --- 23.กาเบียล --- 5.อัมรันต์ --- 12.นิอิฟฟาน

21.เชษฐา --- 20.มะเปาซี --- 14.คอยรี --- 11.มูฮัมมัดฮัมดี

--------22.อัหมัดกัดดาฟี --- 32.ฐาปกรณ์ ----------

เกมส์ดีขึ้นมาเลยครับ บุกได้สวยๆ หลายครั้ง แต่ติดที่จังหวะสุดท้ายไม่สามารถจบสกอร์ได้จริง และกหาดใหญ่หันมาเล่นเกมส์สวนกลับ โดยวางหลังไว้ 5 คนโดยไม่ดันสูง ให้หน้าผิวสี 2 คนทำเกมส์และความแข็งแกร่งก็ป่วนหลังยะลาจนเป็นเรื่อง เสียประตูที่ 2 จนได้ครับ จากนั้นก็เปลี่ยน 9.มาหามะนายูปี แทน 14.คอยรี แล้วเล่นทางฝั่งขวา โดยให้ 21.เชษฐา เล่นตรงกลาง แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ จนพ่ายไป 0 - 2
YALA_18
YALA_18
Admin

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics